นอสตราดามุสฟันธง
----------------

ฟุตบอลชิงแชมป์สโมสรยุโรป วันนี้ เป็นคิวเตะของบอลถ้วยเล็ก ศึกยูฟา ยูโรปา ลีก รอบแบ่งกลุ่ม แมตช์สุดท้ายที่เตะกันเพียบ ก็ขอเชิญไปติดตามคู่ที่เอามาฝากกันได้เลย

วันพฤหัสบดีที่8ธันวาคม
ฟุตบอลยูฟา ยูโรปา ลีก รอบแบ่งกลุ่ม แมตช์สุดท้าย

กลุ่มเอ
ซอร์ยา (ยูเครน)-แมนฯ ยูไนเต็ด (อังกฤษ)
เริ่มคิกออฟ : 01.00น.
เจ้าบ้าน “ซอร์ยา” ตกรอบไปเรียบร้อยแล้ว เกมนี้ก็คงจะมาด้วยผู้เล่นอย่าง อาร์เตม กอร์เดียนโก, อเล็คซานเดอร์ คาราวาเอฟ, เซลจ์โก อิยูเบโนวิค ส่วนทีมเยือน แมนฯยูไนเต็ด ต้องการเพียงแค่ผลเสมอก็จะเข้ารอบทันที เกมนี้จะได้ตัว เวยน์ รูนียื กลับมาเป็นตัวจริง ผสมกับพวกชุดสำรองอย่าง เซร์กิโอ โรเมโร, ทิโมธี โฟซู-เม็นซาห์, ดาลีย์ บลินด์, ไมเคิล คาร์ริค, เจสเซ ลินการ์ด และ มาร์คัส แรชฟอร์ด ลงบู๊ แต่ดูแล้วทีมเยือนยังแกร่งกว่าเจ่าบ้าน และน่าเอาชัยไปได้แบบไม่ลำบากยากเย็น เพราะ ซอร์ยา ในสังเวียนระดับนี้นั้น อ่อนหัดจริง ๆ
ฟันธง : แมนฯยูฯ ชนะ

กลุ่มอี
อาสตรา (โรมาเนีย) - โรมา (อิตาลี)
เริ่มคิกออฟ : 01.00น.
"อาสตรา" ของกุนซือมาริอุส ซูมูดิกา ต้องการ3แต้มเพื่อการันตีเข้ารอบ เกมนี้ชุดเก่งอย่าง คอนสแตนติน บูเดสคู, ฟลอริน โลวิน และ อเล็กซานดรู สแตน พร้อมลึย ด้านทีมเยือน "หมาป่าเหลืองแดง" โรมา ของกุนซือลูชาโน สปัลเลตติ จ่าฝูงของกลุ่ม เกมนี้ก็คงใช้ทีมผสมลงสนาม โดยผู้เล่นอย่าง ดิเอโก แปร์ร็อตติ, แกร์สัน, รัดยา นาอิงโกลัน , สเตฟาน เอล ชาราวี และฮวน อิตูร์เบ น่าจะได้ออกสตาร์ทเป็นตัวจริง ซึ่งดูแล้ว ก็ดีพอมาชนะเจ้าบ้านแน่
ฟันธง : โรมาชนะ

กลุ่มเค
เซาธ์แฮมป์ตัน (อังกฤษ) -ฮาโปเอล เบียร์ เชวา (อิสราเอล)
เริ่มคิกออฟ 03.05น.
ใครชนะนัดนี้จะเข้ารอบทันที เจ้าถิ่น “นักบุญ” เซาธ์แฮมป์ตัน ขอกุนซือ โคลด ปูแอล เกมนี้ตัวหลักๆอย่าง โซฟิยาน บูฟาล, ยอร์ดี คลาซี, ปิแอร์ ฮอยเบิร์ก, ไรอัน เบอร์ทรานด์, เวอร์กิล ฟาน ไดย์ค ยังอยู่กันครบถ้วน ส่วนทีมเยือนฮาโปเอล เบียร์ เชวา ของกุนซือบาชาร์ บารัค จะมาด้วยชุดเก่งอย่าง มาออร์ บูซาโกล, แอนโธนี เอ็นวาเคมี และลูซิโอ มารานเฮา หอกบราซิเลียน นำทัพ ถือว่าพวกเขาแกร่งใช่ย่อย แต่ได้เปรียบตรงที่เล่นในบ้าน หากไม่ชนะ ก็ไม่แพ้แน่นอน
ฟันธง : เซาแฮมป์ตัน ไม่มีแพ้

ตารางฟันธง ฟุตบอลยูโรป้าลีก คู่ที่เหลือ
กลุ่ม คิกออฟ แมตช์ ฟันธง
เอช 23.00น. คอนยาสปอร์ (ตุรกี) - เอช เกนท์ (เบลเยียม) ทีมเยือนชนะ
เอช 23.00น. บรากา (โปรตุเกส) - เอช ชัคเตอร์ โดเน็ตส์ (ยูเครน) เจ้าถิ่นไม่แพ้
เจ 23.00น. พีเอโอเค (กรีซ)- สโลวาน ลิเบอเร็ช (เช็ก) เจ้าถิ่นชนะ
เจ 23.00น. คาราบัค (อาเซอร์ไบจาน) - ฟิออเรนตินา (อิตาลี) ทีมเยือนชนะ
แอล 23.00น. บีญาร์รีล (สเปน) - สเตอัว บูคาเรสต์ (โรมาเนีย) เจ้าถิ่นชนะ
แอล 23.00น. ออสมานิสปอร์ (ตุรกี) - เอฟซี ซูริค (สวิตเซอร์แลนด์) ทีมเยือนชนะ
เอ 01.00น. เฟเยนูร์ด (เนเธอร์แลนด์) - เฟเนอร์บาห์เช (ตุรกี) เจ๊ากัน
บี 01.00น ยัง บอยส์ (สวิตเซอร์แลนด์) - อาสตานา (คาซัคสถาน) เจ้าถิ่นไม่แพ้
บี 01.00น. อาโพเอล นิโคเซีย (ไซปรัส) - โอลิมเปียกอส (กรีซ) ทีมเยือนไม่แพ้
ซี 01.00น. ไมนซ์ (เยอรมนี) - กาบาลา (อาเซอร์ไบจาน) เจ้าถิ่นชนะ
ซี 01.00น. อันเดอร์เลทช์ (เบลเยียม) - แซ็งต์ เอเตียน (ฝรั่งเศส) ทีมเยือนไม่แพ้
ดี 01.00น. อาแซด (เนเธอร์แลนด์) - เซนิต เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก (รัสเซีย) เจ้าถิ่นชนะ
ดี 01.00น. มัคคาบี เทลอาวีฟ (อิสราเอล) - ดันดอล์ค (ไอร์แลนด์) ทีมเยือนไม่แพ้
อี 01.00น. วิคตอเรีย พิลเซน (เช็ก) - ออสเตรีย เวียนนา (ออสเตรีย) ทีมเยือนชนะ
เอฟ 01.00น. ราปิด เวียนนา (ออสเตรีย) - แอธ.บิลเบา (สเปน) ทีมเยือนชนะ
เอฟ 01.00น. ซัสซูโอโล (อิตาลี) -เกงค์ (เบลเยียม) เจ้าถิ่นชนะ
จี 03.05น. สตองดาร์ด ลีแอช (เบลเยียม) - อาแจ็กซ์ (เนเธอร์แลนด์) เจ้าถิ่นไม่แพ้
จี 03.05น. พานาธิไนกอส (กรีซ) - เซลตา บีโก (สเปน) เจ้าถิ่นชนะ
ไอ 03.05น. นีซ (ฝรั่งเศส)- คราสโนดาร์ (รัสเซีย) เจ้าถิ่นชนะ
ไอ 03.05น. ซัลซ์บวร์ก (ออสเตรีย)-ชาลเก 04 (เยอรมนี) ทีมเยือนไม่แพ้
เค 03.05น. อินเตอร์ มิลาน (อิตาลี) - สปาร์ตา ปราก (เช็ก) เจ้าถิ่นชนะ